Cữu Vỹ Hồ
«´¨`•..¤Chào mừng bạn đến với CVH.¤..•´¨`»
۰۪۪۫۫●۪۫۰ Mong bạn có những giây phút vui zẻ ngaz.۰۪۪۫۫●۪۫۰
Bạn hãy đăng kí thành viên ( nếu chưa có nick ) hoặc đăng nhập để tham gia cùng chúng tớ bạn nhé !★

~♥️ Happy nice day♥️~
nice to meet u :X
Thân ,
Simon Nagatare
Cữu Vỹ Hồ
«´¨`•..¤Chào mừng bạn đến với CVH.¤..•´¨`»
۰۪۪۫۫●۪۫۰ Mong bạn có những giây phút vui zẻ ngaz.۰۪۪۫۫●۪۫۰
Bạn hãy đăng kí thành viên ( nếu chưa có nick ) hoặc đăng nhập để tham gia cùng chúng tớ bạn nhé !★

~♥️ Happy nice day♥️~
nice to meet u :X
Thân ,
Simon Nagatare

~♥ Chào mừng đến với Nine-Tailed Fox ♥~

Last topic
Nhạc Hàn Quốc - K-pop Trả lờiNhạc Hàn Quốc - K-pop - 18 Trả lời
Những hit của Má mình (Lady Gaga) Trả lờiNhững hit của Má mình (Lady Gaga) - 15 Trả lời
CM :Con gái dê hơn con trai ^_^b(Khu Vực Cấm Chị Em Phụ Nữ) Trả lờiCM :Con gái dê hơn con trai ^_^b(Khu Vực Cấm Chị Em Phụ Nữ) - 13 Trả lời
9/4 numberone Trả lời9/4 numberone - 11 Trả lời
Nhạc Âu Mỹ - US-UK Trả lờiNhạc Âu Mỹ - US-UK - 10 Trả lời
Nếu một ngày bạn buồn và muốn khóc Trả lờiNếu một ngày bạn buồn và muốn khóc - 7 Trả lời
Nhạc Việt Nam - V-pop Trả lờiNhạc Việt Nam - V-pop - 7 Trả lời
Truyện cười Vova Trả lờiTruyện cười Vova - 7 Trả lời
Cherry94ST Trả lờiCherry94ST - 7 Trả lời
Xin lỗi vì tớ đã thích cậu Trả lờiXin lỗi vì tớ đã thích cậu - 6 Trả lời
Thơ vui về thi cử lượt xemThơ vui về thi cử - 2828 Xem
Phân tích vẻ đẹp của chị em Thúy Kiều lượt xem Phân tích vẻ đẹp của chị em Thúy Kiều - 1965 Xem
Xin lỗi vì tớ đã thích cậu lượt xemXin lỗi vì tớ đã thích cậu - 938 Xem
PHÂN TÍCH BÀI THƠ "NÓI VỚI CON" CỦA Y PHƯƠNG lượt xemPHÂN TÍCH BÀI THƠ "NÓI VỚI CON" CỦA Y PHƯƠNG - 772 Xem
dạy nhảy i am the best !!! lượt xemdạy nhảy i am the best !!! - 729 Xem
Văn nghị luận: Mùa xuân nho nhỏ lượt xemVăn nghị luận: Mùa xuân nho nhỏ - 694 Xem
dạy nhảy roly poly lượt xemdạy nhảy roly poly - 589 Xem
DAM TV - Kênh giải trí lượt xemDAM TV - Kênh giải trí - 556 Xem
phân tích pài thơ "sang thu" đây pà con ơi lượt xemphân tích pài thơ "sang thu" đây pà con ơi - 549 Xem
9/4 numberone lượt xem9/4 numberone - 469 Xem

Một số dạng khủng hoảng

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Wed Apr 17, 2013 11:01 am
Rayleigh

Thành Viên- Rayleigh
Danh HiệuTư lệnh

Tư lệnh
Hiện đang:
Gold Gold : 70
Châm Ngôn Sống : Hãy tự biết mình là ai
Gold Gold : 70
Châm Ngôn Sống : Hãy tự biết mình là ai
Một số dạng khủng hoảng  Vide10
Bài gửiTiêu đề: Một số dạng khủng hoảng

»Tiêu đề: Một số dạng khủng hoảng

Trong quá trình phát triển của một đời người, mỗi người đều phải trải qua những giai đoạn phát triển khác nhau, những sự kiện khác nhau liên quan tới cuộc sống của mình. Tình trạng khủng hoảng có thể nảy sinh do hoàn cảnh đặc biệt hay do đặc điểm của quá trình phát triển của con người. Mức độ trầm trọng của khủng hoảng (như thời gian lâu hay nhanh, hậu quả nhiều hay ít, ảnh hưởng của khủng hoảng …) lại phụ thuộc khá nhiều vào đặc điểm tính cách của mỗi người.

Khủng hoảng được hiểu như một trạng thái sốc tinh thần bị tạo bởi một sự kiện hoặc một chuỗi sự kiện bất thường. Tình trạng này có thể kéo dài từ 1- 8 tuần và hậu quả là gây ra những ảnh hưởng tiêu cực trầm trọng tới cá nhân, khiến cá nhân trở nên rối trí, bất lực, mất cân bằng, căng thẳng và giảm sút các hoạt động chức năng vốn có.
Dưới đây là một số dạng khủng hoảng thường gặp
- Khủng hoảng nảy sinh trong quá trình phát triển:
Loại khủng hoảng này thường thấy khi cá nhân bước vào những giai đoạn khác trong quá trình phát triển (có thể gọi là thời kỳ quá độ). Sự chuyển tiếp này đòi hỏi cá nhân có một số vai trò trách nhiệm mới mà họ chưa được chuẩn bị đầy đủ về tâm lý xã hội dẫn đến tình trạng khó, hoặc không thể thích ứng kịp. Những giai đoạn này có thể thấy như: sự chuyển tiếp từ lứa tuổi thanh thiếu niên sang lứa tuổi trưởng thành, nam nữ kết hôn, phụ nữ sinh con đầu lòng, người già về hưu.
- Khủng hoảng nảy sinh do tình huống:
Loại khủng hoảng này có thể thấy khi một sự kiện bất ngờ xảy ra mà cá nhân không được biết trước, không có sự chuẩn bị đối phó; hoặc khi một sự kiện căng thẳng có thể được dự đoán trước sẽ xảy ra trong tương lai, tuy nhiên sự kiện này khiến cho đời sống sinh hoạt hàng ngày của cá nhân thay đổi, hoặc đảo lộn khiến cá nhân khó thích ứng. Trường hợp thường thấy như có người thân (người mà cá nhân phụ thuộc về tình cảm) bị chết, hoặc chia xa; gặp phải tai nạn, thiên tai; hoặc mất khả năng tự chủ về thể chất và tinh thần ...
Khủng hoảng kéo dài có thể gây nhiều ảnh hưởng tiêu cực trực tiếp tới bản thân người bị khủng hoảng và gián tiếp tới những người xung quanh. Dù trải qua loại khủng hoảng nào nhưng để vượt qua giai đoạn này thì người bị khủng hoảng cũng rất cần có sự hỗ trợ của người thân và của những người có chuyên môn để có những cách đối phó và ứng phó hợp lý và hiệu quả.

Tài Sản của Rayleigh

Trang 1 trong tổng số 1 trang

Trả Lời Nhanh